ชมรมนักศึกษาชาวเหนือ ม.ธรรมศาสตร์

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
ชมรมนักศึกษาชาวเหนือ ม.ธรรมศาสตร์

Northern Student Club, Thammasat University

น้องๆ คนไหนมีข่าวอะไรที่จะฝากประชาสัมพันธ์บนข้อความประกาศตัวอักษรวิ่งก็โพสฝากประกาศไว้ได้เลยนะครับ

5 posters

~_~ขอความคิดเห็นจ้า....

หญิงภัทร.
    หญิงภัทร.

คะแนน : 147

~_~ขอความคิดเห็นจ้า.... Empty ~_~ขอความคิดเห็นจ้า....

ตั้งหัวข้อ by หญิงภัทร. Fri Sep 04, 2009 5:47 pm

อยากรู้ความคิดเห็นของชาวเว็บบอร์ดชมรมชาวเหนืออ่าค่ะ ต่อสถานการณ์ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

เกี่ยวกับการพัฒนา คิดว่าเราจะมีส่วนร่วมอะไรในการพัฒนาในภาคใต้คะ

แล้วทุกคนคิดว่าการพัฒนาอ่าค่ะต้องพัฒนาในด้านใดบ้าง เป็นสำคัญ

ตอบขำๆก็ได้นะคะ ขอแค่ตอบค่ะ (ไม่ใช่ตอบว่า "ขำๆ" นะคะ) ตอบความคิดเห็นของแต่ละคนที่ขำๆก็ได้อ่าค่ะ

เอินจะลองทำวิจัย ไม่ถึงกับวิจัยก็ได้ค่ะ แค่อยากศึกษาชุมชนอินเตอร์เน็ตค่ะ

ช่วยกันเเสดงความคิดเห็นให้เอินด้วยน้า...คะ นู๋ขอ

ปล.ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัย มา ณ โอกาสนี้ด้วย นู๋ไม่รู้ นู๋มาวววว
    หญิงภัทร.
    หญิงภัทร.

~_~ขอความคิดเห็นจ้า.... Empty Re: ~_~ขอความคิดเห็นจ้า....

ตั้งหัวข้อ by หญิงภัทร. Fri Sep 04, 2009 5:57 pm

~_~สมาชิกชมรมชาวเหนือมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ชอบแสดงความคิดเห็นกันอยู่แล้วววววววว

~_~ช่วยหน่อยนะคะ ทุกคนมีศักยภาพค่ะ ช่วยกันดึง(ศักยภาพนั้น)ออกมานะคะ

~_~ภาคใต้มีทั้งที่ต้องการแบ่งแยกดินแดนจริงๆ และพวกที่อยากก่อความวุ่นวาย และฯลฯ ความคิดเห็นเอินอ่ะ

*~ ท.ทหารอดทน ~*
    ปรีชญา กล้านอนหงาย

คะแนน : 513

~_~ขอความคิดเห็นจ้า.... Empty Re: ~_~ขอความคิดเห็นจ้า....

ตั้งหัวข้อ by ปรีชญา กล้านอนหงาย Fri Sep 04, 2009 8:31 pm

ต้าย...น้องรหัสฉันค่อนข้างจะมาในแบบสาระนะคะวันนี้

เว็บบอร์ดเรามีสาระแบบนี้ก็ดีนะคะ
    ------------------------------------------

กับประเด็นที่3จังหวัดชายแดนภาคใต้....ทหารที่ส่งไป ตายเป็นเป็นใบไม้ร่วง....อีกหน่อย....จะเหลือทหารกี่คนกัน

ทางแก้ไขคือ..."ให้ผู้หญิงมีสิทธิเท่าเทียมผู้ชาย" นั่นคือ....ผู้หญิงต้องไปเกณฑ์ทหารเหมือนชายไทยทุกประการ!!!!

จากนั้น...ส่งไปภาคใต้กัน...เก๋ๆ

ปล.หากไม่เกณฑ์ทหาร ก็ไปเรียน รด.ซิ!!!!!
    --------------------------------------------
    mmnarak
    mmnarak

คะแนน : 448

ตั้งหัวข้อ by mmnarak Mon Sep 07, 2009 8:44 am

ตอนนี้สมองตื้อ คิดไรยังไม่ค่อยออก
    ติดไว้ก่อนนะ
    Admin
    Admin
    Admin

คะแนน : 994

ตั้งหัวข้อ by Admin Mon Sep 07, 2009 9:49 am

พี่คิดว่าเราไม่ควรส่งทหารลงไปใต้
    เราควรให้ชุมชนเข้มแข็งก่อน ทำให้ชุมชนสามารถจัดการปัญหากันเองได้
    แล้วชาวบ้านจะรู้สึกว่า พวกเขาเป็นส่วนหนึ่งของสังคม
    เืมื่อพวกเขารู้สึกเช่นนั้นแล้ว เขาจะรู้สึกรักสังคมและจะสามารถจัดการปัญหาสังคมได้ด้วยตัวของเขาเอง
    การส่งทหารลงใต้ เท่ากับว่า ทำให้ชุมชนอ่อนแอลง จริงอยู่ที่รัฐบาลอ้างว่าส่งทหารไปคุ้มครองป้องกันชาวบ้าน
    แต่แท้จริงแล้ว คงไม่ใช่แบบนั้น ในเชิงจิตวิทยา ทหารเหมือนเข้าไปเปลี่ยนแปลงวิถีชีวิตของประชาชนใน 3 จังหวัดภาคใต้แล้ว

คิดเห็นส่วนตั๊ว ส่วนตัว ส่วนตัว มากๆๆ มีแค่นี้ ไม่เกี่ยวกับรัฐบาล รัฐบวม ฝ่ายค้ง ฝ่ายค้าน ฝ่ายแค้นแต่อย่างใด
    และไม่เกี่ยวกับ ศอบต. อะไรใดๆ ทั้งนั้น ส่วนตัว จริง เอิ้กๆๆ
    แล้วแต่จะรับไปพิจารณา

ปล. ไม่่ค่อยถนัดกระทู้สาระเท่าไร ปกติเป็นคนไร้สาระ
    mmnarak
    mmnarak

คะแนน : 448

ตั้งหัวข้อ by mmnarak Mon Sep 07, 2009 2:16 pm

พี่เอก check PM แล้ว call มาตามเบอร์นั้นด้วย
    เบอร์พี่เอกน่าจะหายไปด้วย แหะ ๆ
    หญิงภัทร.
    หญิงภัทร.

ตั้งหัวข้อ by หญิงภัทร. Mon Sep 07, 2009 6:31 pm

~_~ตรงประเด็นค่ะพี่เอก

~_~ถามทุกคนแล้วเราจะทำอย่างไรให้ชุมชนเข้มเเข็งคะ?

~_~ในเมื่อชุมชนป็นจุดเล็กๆ จุดเเรกๆที่จะเป็นจุดเริ่มต้นในการพัฒนาประเทศ ถ้าชุมชนเข้มเเข็ง ก็จะส่งผลให้ประเทศเข้มแข็งไม่ต้องขึ้นอยู่กับประเทศอื่นเป็นคนกำหนดประเทศเรา

~_~เราจะทำอย่างไร ปิดประเทศหรือเปล่า? แล้วจะส่งผลต่อการค้า การลงทุนระหว่างประเทศมั้ย จะส่งผลต่อการพัฒนาประเทศที่เน้นการเจริญเติบโตทาง ศก. อย่างปัจจุบันหรือไม่

~_~ทุกคนจะมีส่วนร่วมอย่างไรดี ที่จะทำให้ชุมชนเข้มแข็ง? แล้วจะส่งผลให้ประเทศเราเข้มแข็งไม่พึ่งพาประเทศอื่น ฮ่าๆ

~_~ปล.คำถามเหี้_รัยเยอะจัง ว_ เอิ๊กๆ
    Admin
    Admin
    Admin

ตั้งหัวข้อ by Admin Mon Sep 07, 2009 11:26 pm

เอียน คำถาม ขอไปคิดก่อนนะ
    เจ้าจิ้ง
    เจ้าจิ้ง

คะแนน : 112

ตั้งหัวข้อ by เจ้าจิ้ง Fri Sep 11, 2009 1:55 pm

ขอต่อยอดนะ กรณีชุมชนเข้มแข็ง..
    อันที่จริงถ้าดูในระดับหมู่บ้าน หมู่บ้านหนึ่งก็จะมีประมาณ 100-200 ครัวเรือน(ที่ไม่ใช่เขตเทศบาลหรือในเมือง)
    มีผู้ใหญ่บ้าน อปพร. ตำรวจบ้าน และ อบต. คอยดูแลอยู่ ผู้ใหญ่ต้องรู้ความเคลื่อนไหวของลูกบ้าน
    โดยอาศัยความร่วมมือจากลูกบ้านของตน
    ถ้ามีคนแปลกถิ่นเข้ามา หรือลูกบ้านคนใดมีพฤติกรรมน่าสงสัย
    ผู้ใหญ่บ้านต้องแจ้งหน่วยงานทหารหรือตำรวจให้ทราบ
    ดังนั้น รัฐต้องส่งเสริมกิจกรรมที่ให้ผู้นำระดับหมู่บ้านสร้างความสัมพันธ์กับลูกบ้าน
    และมีนโยบายแจกมือถือให้ผู้ใหญ่บ้านในเขต 3 จว. ไว้โทรแจ้งเหตุ
    เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจด้วย (ว.มันแพง แถมถูกดักฟังได้ง่าย อิอิ)

คะแนน : 513

ตั้งหัวข้อ by ปรีชญา กล้านอนหงาย Fri Sep 11, 2009 7:11 pm

คนมีการศึกษาตอบเริ้ดเริดดดดดด

ส่วนดิฉันการศึกษาไม่ได้ช่วยอะไร----ก็เลย.....เก๋ๆ

แอบฮานะคะ....ถ้าตอบหน้ากล้องเนี่ย สาระเพียบ!!

ปล.ก็แค่แก้ตัวนะคะ อายเจิ่น
    Admin
    Admin
    Admin

ตั้งหัวข้อ by Admin Fri Sep 11, 2009 9:24 pm

งั้นเดี๋ยวพี่ตั้งกล้องเลยนะน้องบิ๊ก

เวลาขณะนี้ Mon May 06, 2024 8:49 pm